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HOTUBA YA SIKU MIA MOJA (100) ZA MHESHIMIWA JERRY WILLIAM 

SILAA (MB.) TOKA ALIPOTEULIWA NA RAIS WA JAMHURI YA 

MUUNGANO WA TANZANIA KUWA WAZIRI WA ARDHI, NYUMBA NA 

MAENDELEO YA MAKAZI LEO TAREHE 22 DISEMBA, 2023 KATIKA 

UKUMBI WA KIMATAIFA WA MIKUTANO WA MWALIMU NYERERE 

JIJINI DAR ES SALAAM 

Mhe. Geophrey Mizengo Pinda (Mb.), Naibu Waziri wa Ardhi, Nyumba 

na Maendeleo ya Makazi 

Mhe. Timotheo Mnzava, Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge 

ya Ardhi, Maliasili na Utalii, 

Eng. Anthony Sanga, Katibu Mkuu, Wizara ya Ardhi, Nyumba na 

Maendeleo ya Makazi, 

Bibi Lucy Kabyemera, Naibu Katibu Mkuu, Wizara ya Ardhi, Nyumba 

na Maendeleo ya Makazi, 

Ndugu Nathaniel Mathew Nhonge, Kamishna wa Ardhi, 

Ndugu Hamad Abdallah, Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la Nyumba, 

Prof. Wakuru Magigi, Mkurugenzi Mkuu wa Tume ya Taifa ya Mipango 

ya Matumizi ya Ardhi, 

Ndugu Nevline Meena, Kaimu Mwenyekiti wa Jukwaa la Wahariri, 

Wakuu wa Vyuo vya Ardhi Tabora na Morogoro, 

Wajumbe wa Menejimenti ya Wizara, 
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Makamishna wa Ardhi Wasaidizi wa Mikoa Mliofika, 

Watendaji wote wa Wizara, 

Viongozi na Wajumbe wa Jukwaa la Wahariri, 

Watendaji wote wa Wizara na Taasisi zake, 

Wahariri wa Habari, 

Waandishi wa Habari, 

Mabibi na Mabwana, 

 

“JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

Kazi Iendelee” 

Ndugu Wanahabari, awali ya yote nimshukuru Mwenyezi Mungu mwingi 

wa rehema ambaye ameendelea kunijalia uhai na afya njema 

vinavyoniwezesha kutekeleza majukumu yangu hadi sasa. Kipekee, 

ninamshukuru Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mheshmiwa 

Dkt. Samia Suluhu Hassan kwa imani yake aliyoionesha kwangu na 

kuniteua kuwa Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi.   

Ndugu Wanahabari, mtakumbuka kuwa tarehe 30 Agosti, 2023, Rais wa 

Jamhuri wa Tanzania, Mheshmiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan aliniteua na 

kunipa dhamana ya kuiongoza Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya 

Makazi kama Waziri. Aidha, tarehe 1 Septemba, 2023 katika Ikulu Ndogo 

ya Tunguu Zanzibar, aliniapisha na kunikabidhi rasmi majukumu ya 
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kuiongoza Wizara hii. Imani hii ambayo Mheshimiwa Rais aliionesha 

kwangu ni kubwa na nimeendelea kuitunza wakati wote wa utekelezaji wa 

majukumu niliyopewa. 

Ndugu Wanahabari, baada ya kuteuliwa na kuapishwa kama Waziri 

mwenye dhamana na Sekta ya Ardhi, tarehe 04 Septemba, 2023 nilipata 

fursa ya kuingia kwa mara ya kwanza Ofisi Jijini Dodoma ambapo pia 

nilipata fursa ya kuzungumza na watumishi na menejimenti nzima ya 

Wizara. Katika kikao hicho, pamoja na mambo mengine nilianisha 

vipaumbele 12 ambavyo vitakuwa ni sehemu ya misingi ya utendaji kwa 

kipindi chote cha uongozi wangu kama Waziri. Aidha, nilitoa muda wa siku 

mia moja (100) kwa watendaji wa Sekta ya Ardhi nchini kutekeleza kwa 

vitendo vipaumbele hivyo.  

Ndugu Wanahabari, tarehe 13 Disemba, 2023 nilitimiza siku 100 toka 

nilipoanza kazi rasmi kama Waziri. Nipende kuwafahamaisha kuwa kwa 

kipindi chote hiki, nimepata muda wa kutosha wa kujifunza, kuzunguka 

kwenye maeneo mbalimbali, kufanya mikutano, na kushughulika kwa kiasi 

kikubwa na majukumu yangu kama Waziri. Aidha, nimepata fursa ya 

kufahamu maeneo yenye changamoto na yanayohitaji maboresho 

makubwa ili kuwezesha utekelezaji wa majukumu ya Wizara kwa ufanisi 

mkubwa. 

Ndugu Wanahabari, ikiwa ni siku mia moja toka nianze kazi kama Waziri 

wa Ardhi nimeweza kuzunguka katika mikoa 25 kati ya 26 iliyopo Tanzania 

Bara. Aidha, nimetembea jumla ya kilomita 35,899, kilomita 13,786 zikiwa 

ni kwa njia ya barabara na 22,113 ni kwa njia ya anga. Vilevile, kwa siku 

zote hizo nimetumia jumla ya masaa 219 na dakika 09 sawa na siku 9 na 



 

4 
 

masaa 13 kusikiliza na kutatua kero za wananchi; kufuatilia utekelezaji wa 

uamuzi wa BLM pamoja na kukagua utekelezaji wa majukumu ya Wizara 

kwenye mikoa.  

Ndugu Wanahabari, mtakumbuka kuwa tarehe 04 Septemba, 2023 

nilieleza azma yangu ya kushughulikia migogoro ya ardhi ndani ya 

siku hizi mia moja. Ili kutekeleza azma hii, niliwaelekeza watendaji wangu 

kote nchini kuhakikisha kuwa migogoro yote kwenye ameneo yao 

inatatuliwa na kufungwa. Aidha, nilipewa maelekezo mahsusi na Mhe. Rais 

kufuatilia kwa karibu utekelezaji wa Uamuzi wa Baraza la Mawaziri (BLM) 

kuhusu migogoro ya ardhi katika vijiji 975 nchini.  

Ndugu Wanahabari, napenda kuwafahamisha kuwa kwa kipindi chote 

hicho nimefanikiwa kuzunguka katika mikoa 25 kati ya 26 iliyopo isipokuwa 

Mkoa wa Ruvuma pekee kufuatilia utekelezaji wa uamuzi wa BLM kuhusu 

migogoro katika vijiji 975 pamoja na utekelezaji wa majukumu mengine ya 

Wizara. Katika mikoa niliyofanya ziara ipo ambayo nilipita zaidi ya mara 

moja kama Mikoa ya Arusha, Dar es Salaam, Singida, Tabora, Katavi, 

Rukwa, Mbeya, Lindi, Mtwara, Pwani, Kilimanjaro, Manyara, 

Shinyanga, Mwanza na Njombe. Aidha, nimejiridhisha kuwa uamuzi huo 

wa BLM umetekelezwa kwa kiwango kikubwa kwa usimamizi mahiri wa 

Waheshimiwa Wakuu wa Mikoa. Napenda kuwapongeza Waheshimiwa 

Wakuu wa Mikoa kote nchini kwa kazi nzuri wanayoifanya ya 

kusimamia utekelezaji wa uamuzi huo katika mikoa, na nitoe rai kwao 

kuendelea kusimamia ukamilishaji wa kazi zilizobakia.  

Ndugu Wanahabari, niwahakikishie kuwa kwa kiasi kikubwa migogoro 

mikubwa yenye athari kwa watu wengi imetolewa uamuzi na kupatiwa 
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ufumbuzi na Serikali. Aidha, shilingi bilioni 178 zitalipwa kama fidia kwa 

wananchi ambao watapisha maeneo yaliyohifadhiwa kwa matumizi 

mbalimbali. Kwa migogoro inayogusa watu wachache au mtu mmoja 

mmoja, Wizara imeendelea kuitatua kwa kuendesha kliniki za ardhi katika 

maeneo yote kwa lengo la kuipatia ufumbuzi wa haraka.  

Niwaelekeze Makamishna wa Ardhi Wasaidizi kote nchini, kuhakikisha 

kuwa kliniki hizi zinaendelea kuendeshwa nchi nzima na wananchi 

wote wenye kero mbalimbali za ardhi wafike kupata majibu ya kero 

zao. Aidha, nimekwishamwelekeza Katibu Mkuu na nitatambua tayari 

ameanza kusimamia na kuratibu ratiba za kliniki zinazoendelea katika 

mikoa yote na niwahakikishie kuwa sisi viongozi wakuu wa Wizara 

tutaendelea kushiriki kikamilifu.    

Ndugu Wanahabari, ninatambua kuwa wananchi wameendelea 

kuwasilisha kero na malalamiko yao kwangu. Kwa kipindi chote kama 

Waziri nimepokea takriban barua 587 za malalamiko ya wananchi kutoka 

katika maeneo mbalimbali nchini. Niwafahamishe kuwa asilimia kubwa ya 

malalamiko hayo siyo mapya na yamekuwa yakiwasilishwa mara kwa mara 

Wizarani hususani pale inapotokea mabadiliko ya kiongozi.  

Niwahakikishie wananchi wote waliowasilisha kwangu malalamiko 

kwa njia yoyote ikiwemo ya barua, baadhi ya malalamiko yao 

yamepatiwa ufumbuzi na mengine yanaendelea kushughulikiwa. 

Niwahimize watendaji wote wa Wizara kuhakikisha wanatolea majibu 

malalamiko na kero zote zinazowasilishwa katika kila ngazi yao ya 

maamuzi. 
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Ndugu Wanahabari, Wizara inakusudia kufanya mageuzi makubwa ya 

kimfumo wa utendaji katika Sekta ya Ardhi nchini. Mageuzi hayo yanalenga 

kuboresha utendaji kazi katika utoaji huduma za sekta ya ardhi. Mageuzi 

hayo ni pamoja na masuala yafuatayo: - 

a) Kufanya mabadiliko ya Kisera, Kisheria na Kikanuni ili kukidhi 

mahitaji yaliyopo kwa sasa na baadaye. Nipende kuwafahamisha 

kuwa marekebisho ya Sera ya Taifa ya Ardhi ya mwaka 1995 

yamepata kibali cha Serikali na kwa sasa tunaendelea na taratibu 

za ukamilishaji wa mchakato huo ikiwemo kuzinduliwa rasmi. 

Mabadiliko hayo ya Kisera, yatasababisha kubadilishwa kwa Sheria 

na Kanuni zinazosimamia Sekta ya Ardhi nchini; 

b) Kuboresha Programu ya Kupanga, Kupima, Kumilikisha ardhi 

(KKK) kwa kushirikisha pia Sekta Binafsi na Mamlaka za Upangaji. 

Katika maboresho haya tutafanya marekebisho ya utaratibu wa 

kukopesha fedha kupitia Mfuko wa Maendeleo ya Viwanja (Plot 

Development Revolving Fund – PDRF) utakaokuwa unatunza 

fedha na kukopesha fedha kwa ajili ya KKK; 

c) Mtakumbuka kuwa nilisitisha matumizi ya Kanuni za Viwango vya 

Nafasi pamoja na za Matumizi ya Ardhi za Mwaka 2018 kutokana 

na kuongezeka kwa kasi ya mabadiliko ya matumizi kwa ajili ya 

vituo vya mafuta, ukubwa wa mashamba ya mijini na mambo 

mengine yanayoleta kero kwa wananchi. Wizara inakusudia 

kufanya maboresho ya Kanuni hizo ambazo pamoja na mambo 

mengine tunakusudia kuweka masharti ya mabadiliko ya matumizi 

ya ardhi kupata idhini ya Katibu Mkuu/Waziri kupitia KU za Wilaya 

na Mikoa; 
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d) Kuondoa mamlaka ya Halmashauri kusimamia maeneo ya wazi na 

umma na kurejesha mamlaka hiyo Serikali Kuu (Wizarani);  

e) Kuandaa utaratibu mpya wa kuzitaka Taasisi zinazotwaa ardhi 

kulipa fidia katika akaunti maalum (escrow account) baada ya 

uthamini wa makadirio kufanyika kabla ya uthamini halisi. Miradi ya 

kimkakati haitahusika katika utaratibu huu baada ya kupata idhini 

aya Mhe. Rais.; 

f) Kukamilisha maboresho ya mfumo wa TEHAMA ambao utaruhusu 

huduma na miamala ya Sekta kuanza kutolewa kidigitali. Tunarajia 

mfumo huu utaanza kutumika hivi karibuni kwa kuanza na mikoa ya 

Arusha, Tanga, Mwanza na Mbeya. Sambamba na hatua hii, leo 

tutazindua rasmi mfumo wa ARDHI KLINIKI KIGANJANI maalumu 

itakayowezesha kupokea na kushughulikia malalamiko yote 

yatakayowasilishwa kiurahisi kwa kutumia simu ya kiganjani au 

kompyuta; 

g) Mabadiliko ya kimuundo na ya kiutendaji ikiwemo kuanzisha mikoa 

maalumu ya ardhi katika maeneo yenye uhitaji mkubwa na kwa 

kuanzia tumeanza na Mkoa wa Dodoma na Dar es Salaam, 

maboresho hayo yanaweza kuendelea kufanyika katika mikoa 

yenye miamala mingi ya ardhi ikiwemo Mkoa wa Mwanza na 

Pwani.  

h) Kuboresha mfumo wa usimamizi wa watendaji wa Sekta hadi ngazi 

za chini kama sehemu ya utekelezaji wa marekebisho ya Sera ya 

Taifa ya Ardhi ya Mwaka 1995 na Sheria zake; 

i) Kuimarisha utendaji kwa kusimamia taaluma pamoja na mwenendo 

wa kampuni binafsi zinazotoa huduma za ardhi ili kuepukana na 

vitendo vya ukosefu wa maadili miongoni mwa watendaji na 



 

8 
 

kampuni hizo. Kwa kuanzia, Wizara imewachukulia hatua baadhi 

ya Watendaji na Kampuni zilizobainika kukiuka maadali ya utendaji 

na kusababisha migogoro ya ardhi katika maeneo mbalimbali 

nchini; 

j) Kuweka mpango wa kupanga na kupima ardhi na baadaye 

umilikishaji kwa matumizi mahsusi na kuweka ardhi ya uwekezaji 

na Hazina ya Ardhi; 

k) Kupitia upya Mradi wa Uboreshaji wa Milki za Ardhi (LTIP) kwa 

kujadiliana na WB ili kuongeza idadi ya vijiji vitakavyoandaliwa 

mipango ya matumizi ya ardhi; 

l) Kuendelea kuendesha kliniki za ardhi katika mikoa yote nchini kwa 

kuwa kliniki hizi zimekuwa na faida kubwa kwa kuongeza kasi ya 

utoaji huduma, kusogeza huduma kwa wananchi, kupunguza 

gharama, kuongeza makusanyo ya maduhuli ya Serikali 

yatokanayo na Sekta ya Ardhi pamoja na kutatua migogoro ya 

ardhi; 

m) Kuchukua hatua kwa migogoro ya ardhi inayotokana na uvamizi wa 

kijinai (Mfano migogoro sugu ya ardhi Mapinga – Bagamoyo, 

Pangani – Kibaha, Mabwepande – Ubungo, Ndachi, Mbuyuni na 

Kizota – Dodoma, n.k); na 

n) Udhibiti wa ujenzi holela wa viwanda na kuelekeza viwanda 

kujengwa katika maeneo ya kongani za Viwanda. Mtazamo wa 

Wizara, ni kuongeza maeneo ya kutosha kwa ajili ya Kongani za 

Viwanda mathalani Kongani ya Viwanda Kamaka iliyopo Mlandizi  

na Kwala iliyopo Chalinze na SinoTan katika eneo la Kibaha; 

o) kuweka chombo cha uthibiti wa Sekta ya Milki (Real Estate 

Regulatory Authority - RERA ambacho kitasimamia sekta ya milki 
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pamoja na wadau wote muhimu. Maboresho haya yanalenga 

kukabiliana na changamoto zinazoikabili Sekta ya Milki 

zinazohusiana na upatikanaji wa fedha za uendelezaji milki; 

waendelezaji na hasa kwenye sekta ya Nyumba; na Wadau 

wengine wakiwemo mawakala, madalali wauzaji na 

wanunuzi/wapangaji. 

Ndugu Wanahabari, nilijipa siku hizo mia moja kwa lengo la kuifahamu 

vizuri Wizara, kuweka utaratibu mzuri wa utendaji na kuainisha maeneo 

muhimu yanayohitaji mageuzi kama nilivyoeleza. Mwelekeo sasa ni 

kusimamia mageuzi hayo kwa vitendo kwa kushirikiana na wadau wote 

muhimu mkiwemo ninyi Jukwaa la Wahariri. Niwaombe muwe kiungo 

muhimu kati ya Wizara na Wananchi ili kutusaidia kufanikisha 

malengo haya tuliyojiwekea pamoja na kumsaidia Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan 

ambaye matumaini yake muda wote ni kuona changamoto za ardhi 

zinatatuliwa na kuifanya ardhi kuwa mkombozi wa Maisha ya 

Watanzania. 

Ndugu Wanahabari, mwisho na kwa mara nyingine tena nimshukuru Mhe. 

Rais kwa namna anavyoendelea kuiwezesha Wizara kutekeleza majukumu 

yake. Aidha, niwashukuru viongozi wengine wote na Wananchi kwa ujumla 

kwa namna wanavyoendelea kutoa ushirikiano wao kwetu katika mazingira 

yoyote yanayojitokeza. Mwisho, ila siyo kwa umuhimu niwashukuru sana 

Waheshimiwa Wakuu wa Mikoa, Wakuu wa Wilaya, Viongozi wa CCM na 

Watendaji wote Sekta ya Ardhi katika ngazi zote kwa namna 

wanavyopambana kuhakikisha kuwa Wizara inafikia malengo yake 
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iliyojiwekea ikiwemo kukabiliana na kero za ardhi. Niwaahidi kuwapa 

ushirikiano wakati wote wa utekelezaji wa majukumu yangu.  

Ndugu Wanahabari, baada ya kusema hayo sasa nitamke rasmi kuwa 

nipo tayari pia kuzindua mfumo wa ARDHI KLINIKI KIGANJANI pamoja na 

kuendelea na ratiba inayofuata. 

 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

Kazi Iendelee 

 

 

Jerry William Silaa (Mb.) 

WAZIRI WA ARDHI, NYUMBA NA MAENDELEO YA MAKAZI 


